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TAMKO KULAANI VITENDO VYA UKATILI DHIDI YA WANAWAKE 

WAGOMBEA KATIKA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020 

 

Sisi Wanawake Watetezi wa Haki za Binadamu tumekuwa tukifuatilia kwa ukaribu mchakato 

mzima wa Uchaguzi Mkuu wa Kiti cha Urais, Ubunge na Udiwani wa Mwaka 2020. Kama 

wadau wa uchaguzi huu, tunasikitishwa na vitendo vya Ukatili dhidi ya Wanawake wagombea 

wa nafasi mbalimbali za uongozi vinavyoendelea kufanywa na baadhi ya wanaume wagombea 

au mashabiki wa wagombea wa nafasi za urais, ubunge, na udiwani pamoja na Vyombo vya 

Dola katika kipindi hiki cha Uchaguzi Mkuu.  Kwa masikitiko makubwa tunashuhudia 

Ukiukwaji Mkubwa wa Haki za Wanawake wagombea nafasi hizo Kupigwa, Kuchaniwa nguo, 

Kutukanwa, kudhalilishwa kwa utu wao aidha kulingana na rangi au umbile la mwanamke .  

Tunasikitishwa zaidi kwamba pamoja na ukiukwaji huo mkubwa wa haki za wanawake, vyombo 

husika vya kusimamia uchaguzi ikiwemo Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Tume ya Uchaguzi 

Zanzibar pamoja na Ofisi ya Msajili wa vyama Vya siasa kutochukua hatua zozote dhidi ya 

wahusika wa vitendo hivi vya kinyama na udhalilishaji dhidi ya Wanawake wagombea wa nafasi 

hizi za uongozi.   

Pamoja na Jitihada zote zinazofanywa na wadau wa uchaguzi kuhakikisha wanawake 

wanashiriki kikamilifu na kupata nafasi za za juu za uongozi katika vyombo vya maamuzi ili 

kuleta usawa wa kijinsia na maendeleo endelevu. Kinyume chake jitihada hizi zinazimwa na 

vitendo hivi vya kikatili na kinyama vinavyoendelea kufanyika kwa uwazi na majigambo bila 

hatua stahiki kuchukuliwa kwa mujibu wa Sheria za Vyama vya Siasa iliyofanyiwa Marekebisho 

Mwaka 2019. 

“….Udhalilishaji mkubwa alioufanya Katambi Kwangu na Wanawake wote 

duniani………mimi ni mwanamke hivyo nikiwa kwenye Hedhi sitaweza kuwatumikia 

wananchi…….” Hii ni nukuu ya Salome Makamba, Mgombea ubunge jimbo la Shinyanga Mjini 

kupitia Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) akilalamika kufanyiwa 

udhalilishaji na Patrobas Katambi, mgombea ubunge wa jimbo hilo kupitia Chama cha 

Mapinduzi (CCM). Mfano mwingine ni wa kudhalilishwa kwa Mgombea Ubunge Jimbo la 

Serengeti kupitia chama Cha CHADEMA, Catherine Ruge aliyepigwa na polisi. Mgombea 
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ubunge jimbo la Tarime Mjini kupitia CHADEMA, Esther Matiko pia amepitia ukatili kwa 

walinzi kupigwa na kukamatwa mbele. 

Sisi Wanawake Watetezi wa Haki za Buinadamu hapa nchini tunalaani na kukemea kuwepo na 

vitendo hivi vya kuwapiga na kuwadhalilisha wanawake wote wagombea  wa nafasi za urais, 

ubunge na udiwani kwa nia ya kuwakatisha tamaa na kurudisha nyuma jitihada za kuwakomboa 

wanawake kushika nyazifa katika ngazi za maamuzi. Wanawake wana Haki ya kuongoza kama 

ilivyo kwa wanaume. Ikumbukwe kuwa nchi yetu ni huru na inafuata misingi ya haki za 

binadamu kama ilivyokubaliana na mataifa mengine kulinda na kutetea Haki za Binadamu 

kupitia mikataba mbalimbali ya kimataifa, Kikanda na Pamoja na sheria za nchi zinazolinda haki 

za Binadamu hususani Haki za Wanawake.  

Tanzania Nchi yetu imeridhia Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa wa 

mwaka 1966. Mkataba wa Banjul wa Afrika juu ya Haki za Binadamu na Mkataba wa Roma 

ulioanzisha Mahakama ya Kimataifa ya Jinai (ICC) na mngine mingi. Mikataba hii inaitaka nchi 

wanachama kufanya jitihada za makusudi kwa mujibu wa sheria na taratibu za kiuongozi 

kuhakikisha zinatoa haki kwa raia, hususani haki ya ulinzi wa utu wa mtu, haki ya kufuata 

utaratibu wa kisheria (due process), haki ya uhuru dhidi ya utoaji adhabu ya mateso na kutweza 

utu wa binadamu  kijinsia, kidini au rangi yake. Zaidi, kwa mujibu wa Mkataba wa Roma, 

uvunjifu wa haki hizi, hususani haki ya kutumia nguvu dhidi ya raia ni sehemu ya uhalifu dhidi 

ya ubinadamu (crime against humanity). Pamoja na mikataba hii, pia kuna mikataba mahususi 

inayolinda haki za wanawake. Mathalani Mkataba wa Jinsia na Maendeleo Afrika wa Nchi za 

Kusini mwa Afrika, Maputo Protoko na Mkataba wa Kutokomeza Aina zote za Ubaguzi Dhidi 

ya Wanawake (CEDAW). Nchi yetu pia imekuwa kinara wa kusimamia maazimio ya Tamko la 

Beijing.  

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Ibara ya 14 na 

15 inaeleza kuwa “Kila mtu anayo haki ya kukusanyika kwa uhuru na amani na kujumuika”. 

Katiba inaelekeza zaidi kuwa "Kila mtu ana haki ya kuishi na ulinzi wa maisha yake kwa mujibu 

wa sheria." Zaidi ya haki, Katiba inaelekeza kuwa "Kila mtu anastahili kuheshimu na kulindwa 

utu wake", na kwamba serikali " kuweka taratibu za kisheria kuhusu hali, njia na kiwango 

ambacho haki ya usalama wa mtu inaweza kuingiliwa bila kuathiri masharti ya katiba. Vyombo 

vya dola vina wajibu wa kulinda raia na pia kuchukua hatua stahiki pale kunapokuwa na 

uvunjifu wa amani.  
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Aidha tunatambua maelekezo ya Sheria ya Polisi na Nguvu ya Ziada, Sura 322, juu ya matumizi 

ya nguvu dhidi ya raia. Sheria hizi zimeelekeza hatua za kufuatwa, mathalani onyo kutolewa, na 

kama kuna ulazima huo na lengo kuwa kumuweka mtuhumiwa chini ya ulinzi, sio kupiga, kutesa 

au kutweza utu wake baada ya kumkamata. Hivi karibuni tumeshuhudia nguvu kubwa 

inayotumika kufifisha haki ya Wanawake kushiriki katika uchaguzi. Tunashuhudia jinsi 

wanawake  wagombea wa nafasi za uongozi wa kisiasa kutoka vyama vyote wanavyodhalilishwa 

na pia nguvu kubwa sana inayotumika ambayo ni kinyume na Utawala wa Sheria na Haki za 

Binadamu. Tabia za kuendelea kupiga, kuwatolea lugha chafu zenye maneno ya udhalilishaji na 

kuwabugudhi wanawake wagombea ni njia ya kujaribu kuwatoa ili wasishiriki ipasavyo katika 

vinyang’anyiro hivi ni ukatili wa haki za wanawake. Aidha vitendo hivi vya udhalilishaji 

vinajenga hofu kwa wanawake kujitokeza kwenda kupiga kura na kushiriki katika ngazi za 

maamuzi na uongozi.  

Sisi Wanawake Watetezi wa Haki za Binadamu  tunatoa rai kwa vyombo vinavyosimaia 

uchaguzi  hususani Tume za Uchaguzi Tanzania Bara na  Zanzibar pamoja na Ofisi ya Msajili 

wa Vyama Vya siasa kuchukua hatua kali za kisheria kwa mtu/watu wote waliofanya na 

wanaofanya vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake wagombea na wanaoshiriki katika kampeni 

za uchaguzi kama ilivyoelekezwa katka Sheria ya Vyama vya Siasa iliyofanyiwa marekebisho 

Mwaka 2019 ambayo inakataza ukatili wa aina yoyote dhidi ya wanawake. Tunazisihi mamlaka 

hizo kuchukua hatua zinazofaa kwa mujibu wa Sheria ili kuepusha vitendo vya vurugu, kutumia 

nguvu, matumizi ya lugha za matusi, kashfa, uchochezi au vitendo vingine vyovyote 

vinavyoweza kusababisha uvunjifu wa amani kama ilivyoelekezwa katika Kifungu cha 9(2)(f))).  

Tunalitaka jeshi la polisi kuchukua hatua dhidi ya maafisa wa jeshi la polisi wanaohusika na 

vitendo vya kikatili dhidi ya wanawake wagombea ili iwe fundisho kwa wote wenye dhamana ya 

kulinda utu na haki za binadamu hususani haki za Wanawake kama zilivoainishwa kwenye 

Katiba (Ibara 12-29).  

Pia tunataka yafuayo yafanyike :- 

1. Wagombea na makada wa vyama vya siasa hususani wanaume kuacha mara moja 

kudhalilisha wanawake wagombea kwa kuwapiga au kuwatolea lugha chafu zenye 

maneno ya kudhalilisha na kutweza utu wa mwanamke na msichana. 

2. Kuheshimu utu na usawa wa kijinsia bila ubaguzi wa rangi ama itikadi za mgombea. 
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3. Tume za uchunguzi na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa pamoja na jeshi la polisi 

kuhakikisha kunakuwepo na mazingira salama kwa wanawake kufurahia haki yao ya 

kushiriki kupiga kura na kuchagua viongozi wanaowataka.  

4. Vyombo vya dola, taasisi mbalimbali vifanye kazi kwa kuzingatia matakwa ya Katiba na 

sheria za nchi. 

5. Serikali na taasisi zake ina wajibu wa kusimamia umoja wa kitaifa ili kuendelea kulinda 

amani ya nchi na haki za binadamu. 

6. Taasisi za dini kusimama katika nafasi na kukemea vitendo hivi viovu na vya 

kudhalilisha wanawake. 

7. Vyama vya siasa kwa pamoja kupinga vitendo hivi vya kikatili dhidi ya wanawake 

wagombea pamoja na wapiga kura. 

8. Wanawake wa vyama vya siasa kuungana na kuleta nguvu ya pamoja kupigania nafasi za 

uongozi za wanawake ili kuleta usawa wa kijinsia katika ngazi za maamuzi kwa 

maendeleo ya Taifa. 

9.  Wanawake wa Tanzania kwa ujumla kuungana na kukataa udhalilishaji wa wanawake 

popote unapojitokeza bila kusubiri taasisi au mamlaka kuwasemea.  

10.   Wanajamii kwa ujumla kupaza sauti bila woga kukemea vitendo vyote vya ukatili dhidi 

ya mtu yeyote.  

 Mwisho, sisi Wanawake Watetezi wa Haki za Binadamu tunatoa pole kwa wanawake 

wagombea waliokutana na kadhia za udhalilishaji na ukatili. Tunaamini wanawake tunaweza 

kuleta mageuzi na kukataa mifumo dhalilishi. Tunaamini binadamu wote ni sawa licha ya tofauti 

zetu za kiitikadi, dini, jinsi au rangi ya mtu.  

Tuendelee kudumisha amani ya Tanzania, kuna maisha baada ya Uchaguzi. 

 

Imetolewa Oktoba 16, 2020 na  

Mtandao wa Wanawake Watetezi wa  Haki za Binadamu.  


