ﬁ‘a’;

TAMKO LA KULAANI KUUMIZWA NA KUDHALILISHWA KWA
VIONGOZI WA WANAWAKE WA CHAMA CHA DEMOKRASIA NA
MAENDELEO (CHADEMA)

Mtandao wa Kupambana na Ukatili wa Kijinsia nchini Tanzania (MKUKI)
pamoja na Mtandao wa Wanawake Watetezi wa Haki ~ za Binadamu
(CWHRDs); na Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC)
tumepokea kwa masikitiko makubwa taarifa ya kupigwa viongozi wabunge
wanawake wa Chama Cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA);

Mheshimiwa Halima Mdee (MB), Mheshimiwa Esther Bulaya (MB) pamoja na
wanachama na wafuasi wengine.

Taarifa tulizozipata kupitia vyombo vya habari pamoja na kuwasiliana na
waathirika moja kwa moja ni kwamba mnamo tarehe 13 mwezi Machi saa saba
mchana viongozi hao walienda gereza la Segerea kumpokea kiongozi wao,
mheshimiwa Freeman Mbowe (MB). Taratibu zote za kisheria ikiwa na pamoja
na hati ya kumtoa mheshimiwa Freeman Mbowe zikiwa zimefuatwa.

Hata hivyo walipofika, geti la kwanza kuingia gerezani walizuiliwa na ndipo
walianza kugeuza magari yao kurudi uraiani.

Wakiwa wanatoka, askari wa gereza alipiga filimbi kuonesha hali ya hatari,
kitendo ambacho kilipelekea maaskari wa gereza kuja kwa wingi na kuanza
kuwapiga na kuwadhalilisha. Mbaya zaidi, vitendo hivi vilifanywa na askari
magereza wengi wao wakiwa askari wanaume.

MKUKI, CWHRDs na THRDC tunalaani vikali kitendo cha kuwapiga raia na
hasa hawa viongozi wanawake kwani ni vitendo vya kiuhalifu dhidi ya
binadamu, jinai kwa mujibu wa sheria za nchi na ni uvunjifu wa haki za
binadamu, hususani haki za wanawake.

Ikumbukwe kuwa nchi yetu ni huru na inafuata misingi ya haki za binadamu.
Pia nchi yetu ni mwanachama wa Mikataba mbalimbali ya haki za binadamu
kimataifa na kikanda. Tanzania imeridhia Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa
Haki za Kiraia na Kisiasa wa mwaka 1966. Mkataba wa Banjul wa Afrika juu
ya haki za Binadamu na Mkataba wa Roma unaoanzisha Mahakama ya
Kimataifa ya Jinai (ICC) na mengine mingl. Mikataba hii inaitaka nchi



wanachama kufanya jitihada za makusudi kwa mujibu wa sheria na taratibu za
kiuongozi kuhakikisha zinatoa haki kwa raia, hususani haki ya ulinzi wa utu wa
kufuata utaratibu wa kisheria (due process), haki ya uhuru dhidi ya
utoaji adhabu ya mateso na kutweza utu wa binadamu na haki ya kutotumia
nguvu dhidi ya raia. Zaidi, kwa mujibu wa Mkataba wa Roma, uvunjifu wa haki

hizi, hususani haki ya kutumia nguvu dhidi ya raia ni sehemu ya uhalifu dhidi

ya ubinadamu (crime against humanity).

mtu, hakl ya

pamoja na Mikataba hii, pia kuna mikataba mahususi inalinda haki za
wanawake. Mathalani Mkataba wa Jinsia na Maendeleo Afrika wa Nchi za
Kusini Mwa Afrika, Maputo Protoko na Mkataba wa Kutokomeza Aina zote za
Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CEDAW). Nchi yetu pia imekuwa kinara wa
kusimamia maazimio ya Tamko la Beijing.

MKUKI, CWHRDs na THRDC, tumefadhaishwa sana na ukatili waliofanyiwa
viongozi wanawake hasa ukizingatia tupo katika kipindi cha kutathmini
utekelezaji wa maazimio ya Beijing wa miaka 25 pamoja na kwamba huu ni
mwezi wa kusherehekea michango ya wanawake katika kuleta na kudumisha
amani na maendeleo nchini Tanzania.

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977,
Tbara ya 14 na 15 inaeleza kuwa “Kila mtu anayo uhuru wa kukusanyika kwa
uhuru na amani. Katiba inaelekeza zaidi kuwa "Kila mtu ana haki ya kuishi na
ulinzi wa maisha yake kwa mujibu wa sheria." Zaidi ya haki, Katiba inaelekeza
kuwa "Kila mtu anastahili kuheshimu na kulindwa utu wake", na kwamba
serikali " kuweka taratibu za kisheria kuhusu hali, njia na kiwango ambacho
haki ya usalama wa mtu inaweza kuingiliwa bila kuathiri masharti ya katiba.

Vyombo vya dola vina wajibu wa kulinda raia na pia kuchukua hatua stahiki
pale kunapokuwa na uvunjifu wa amani. Tunatambua maelekezo ya Sheria ya
Magereza Sura 58, Mwenendo wa makosa ya Jinai Sura 20 na Sheria ya Polisi
na Nguvu ya Ziada, Sura 322, juu ya matumizi ya nguvu kuzuia kutoroka kwa
wafungwa au walioko chini ya ulinzi na kukwepa kukamatwa. Sheria hizi
zimeelekeza hatua za kufuatwa, mathalani onyo kutolewa, na kama kuna

ulazima huo na lengo kuwa kumuweka mtuhumiwa chini ya ulinzi, sio kutesa
au kutweza utu wake baada ya kumkamata.

Hivi karlbuni. tumeshuhudia nguvu kubwa inayotumika kufifisha haki ya uhuru
wa wananchll kukl.-lsaHYika na kutoa mawazo yao. Tumeshuhudia pia jinsi
wangwake VIONgozi wa siasa kutoka vyama vya upinzani wanavyodhalilishwa
na pia nguvu kubwa sana inayotumika ambayo ni kinyume na utawala wa sheria



